+ Trả lời bài viết
Trang 1/2 1 2 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 13

Chủ đề: có ai cùng sở thích tự học vẽ như mình ko   Bookmark and Share   

Newbie Avatar của Đỗ_Anh
    Thanks
    0

có ai cùng sở thích tự học vẽ như mình ko

Em đam mê mỹ thuật từ rất nhỏ kia.Em rất thích môn vẽ phác thảo và vẽ màu. Nhưng em lại muốn tự học hơn là đi học ở những dạy vẽ.Thế mà em lại chưa biết cách học như thế nào và tìm những tài liệu đáng tin cậy ở đâu. Em đã từng thử tìm kiếm ở nhiều trang web nhưng vô vọng. Vì vậy mong các anh chị giúp đỡ chọn cho em những đầu sách hay hoặc có thể là các web cũng được. Em cảm ơn các anh chị rất nhiều!

Newbie Avatar của hungnttw
    Thanks
    0
    Bạn là một người đam mê nghệ thuật, nhưng có điều dù bạn có năng khiếu đến đâu nếu không được rèn dũa, được đào tạo một cách có bài bản thì không thể thành tài được, tất nhiên nếu bạn muốn học để biết thôi thì có thể tham khảo sách mà không cần đi học, nhưng nếu bạn là người đam mê nghệ thuật thực sự và muốn theo ngành mỹ thuật như thi vào các trường MT chẳng hạn thì bạn nên đi học ở các lò dạy học có uy tín như vậy bạn mới có thể nâng cao tay nghề của mình được, muốn phát huy tính sáng tạo thì bạn nên học hỏi người đi trước, thử tưởng tượng một bài bạn vẽ ra rồi sau đó đóng cửa tự xem, tự bình luận, tự chấm điểm thì đến bao giờ tiến bộ được.
    Còn về sách thì bạn có thể ra các siêu thị sách, còn các cửa hàng bán sách thì rất ít sách về mỹ thuật, hoặc bạn có thể ra các cửa hàng gần những trường mỹ thuật tìm hiểu... có rất nhiều loại sách từ cơ bản cho đến nâng cao, chung chung cho đến từng chuyên ngành... bạn nên tìm những loại sách phù hợp cho bạn, sách mình mua chủ yếu là sách nước ngoài, trung quốc... mình hay ra cửa hàng sách gần viện mắt trung ương rất nhiều sách mỹ thuật được nhập khẩu từ nước ngoài về tuy giá thành hơi cao 1 chút nhưng đảm bảo có nhiều sách bạn không dễ tìm đâu, rất đáng tiền đó.
    Chúc vui và học tập tốt

3. The Following 2 Users Say Thank You to hungnttw For This Useful Post:

Art_Air (03-21-2011), ♥b.e.a.r♥ (02-26-2011)

Newbie Avatar của cr.alicenine@yahoo.com
    Thanks
    0
    vậy tui ở nha trang thì mua sách học vẽ có chất lượng ở đâu?Có ai ở Nha Trang không cho hỏi thăm cái
    Nói người ta xấu cũng không làm bạn đẹp hơn
    Nói người ta ngu cũng đâu làm bạn thông minh hơn
    Đừng đánh giá ai qua vẻ bên ngoài của họ
    Cũng đừng bao giờ so sánh mình với người khác
    Hãy so sánh mình với chính mình của ngày hôm qua...[SIZE="5"][FONT="Arial Black"][/FONT][/SIZE]

Thành viên nhiệt tình Avatar của Cunky
    Thanks
    0
    Quote Nguyên văn bởi Đỗ_Anh Xem bài viết
    Nhưng em lại muốn tự học hơn là đi học ở những dạy vẽ.Thế mà em lại chưa biết cách học như thế nào và tìm những tài liệu đáng tin cậy ở đâu. Em đã từng thử tìm kiếm ở nhiều trang web nhưng vô vọng.!
    Chính vì vậy mà bạn lại càng phải cần đến những trung tâm dạy vẽ ( ở đó quan trọng ko chỉ là có thầy, mà còn có nhiều bạn bè!).. Cũng như tiêu chí của bạn là chọn Diễn đàn này làm bạn vậy thôi! hehe . Hãy thử đánh giá bản thân mình qua môi trường nhé! Sẽ ổn thôi, cố lên
    [COLOR="DarkGreen"][COLOR="SeaGreen"][B]REJOICE O YOUNG MAN IN THY YOUTH ..[/B][/COLOR][/COLOR]

Thành viên có đóng góp Avatar của Tran Hai
    Thanks
    1
    Nếu bạn có cơ duyên được những người đi trước có khả năng chỉ bảo và cộng với đam mê thì việc tự học của bạn hoàn toàn có thể thành công . Cách học thì có nhiều nhiều lắm, không biết là bạn muốn học kiểu gì ? Bạn thích dòng nghệ thuật nào ? Danh hoạ nào ?

Newbie Avatar của tocngan
    Thanks
    0
    mình cũng rất thích vẽ nhưng chẳng hiểu căn bản như thế nào, chỉ thấy mẫu nào thích thì vẽ theo, còn tự tưởng tượng ra nhìn nó vô duyên thế nào ấy, hix
    [url]http://forum.showbiz.vn/[/url]

nơi giải trí cho mọi người

Newbie Avatar của keolacrang
    Thanks
    7
    Câu trả lời của tui là "CÓ nà". Tui không giỏi lắm, vẽ cũng tầm bậy à. Nhưng cái chính là thích bạn à.
    Phải đi học mới ăn thua được, chứ cứ như tui thì thấy cái ảnh nào cũng thích mà chả biết Đẹp - Xấu - Bình thường chỗ nào
    Cho nên đi học để có kiến thức về chuẩn mỹ thuật chứ. Nghệ thuật là chủ quan và theo số đông mà (đùa thui )

Newbie Avatar của HaiSonHAU
    Thanks
    5
    nói chung là để giao lưu là chính tụ mầy mò lâu lắm
    [you] thấy hay sao không thank

Member Avatar của michalejance
    Thanks
    0
    Tôi lại nghĩ khác...chúng ta hãy tham khảo thật nhiều sách, nhiều tài liệu, đặc biệt là phải có tính kiên nhẫn, kiên trì. Và khi vẽ phải có yêu cầu thật cao, thật nghiêm túc với tác phẩm của mình. Chỉ cần niềm đam mê mãnh liệt,tự học cũng thành công, không phải trong lịch sử hội họa cũng đã có những danh họa tự học đấy thôi!Nhưng có điều tự học phải làm việc gấp đôi các bạn có đi học, bù lại ta sẽ có được nghị lực và những nét độc đáo riêng.
    Tôi có một tấm gương đây và còn nhiều nữa:

Vốn là một giáo viên, Dương Thúy Liễu đến với hội họa từ năm 1999 bằng cách tự học. Sau 6 năm kỳ cạch bên giá vẽ và đã có 4 bức tranh được chọn in trong Tác giả, tác phẩm hội họa điêu khắc nữ thế kỷ 20, đây là lần đầu tiên chị có triển lãm tranh cá nhân.
    Một tác phẩm của Dương Thúy Liễu.

Vẽ về thiên nhiên, dựa vào thiên nhiên để thể hiện tâm tình của mình vốn là một hướng đi quen thuộc của các họa sĩ "tự học mà thành nghiệp". Thế nhưng, tranh Dương Thúy Liễu vẫn có những hình sắc riêng, làm bật nổi lên một mùa của Liễu. Họa sĩ Lương Xuân Đoàn nhận xét: "Dù có nương nép vào bốn mùa thiên nhiên trong bức tranh phong cảnh của tâm hồn mình, Liễu vẫn có những mùa riêng, phóng túng và nồng nàn hình sắc. Liễu đã tự xoay xỏa con mắt cảm nhận muôn vật theo cái đĩa màu thất thường của tâm trạng và cũng tự xoáy lên những cơn cớ của mùa riêng trên từng bức họa".
    (trích vietbao.vn)
    Lần sửa cuối bởi michalejance; 01-31-2010 lúc 04:21 PM
    Muôn vật từ duyên sinh
    Lại từ duyên mà diệt
    Bậc giác ngộ tuyệt vời
    Đã từng như vậy thuyết.

Newbie Avatar của keen
    Thanks
    0
    muốn học vẽ ở nhà thỳ cần tính kiên trì và phải có óc tưởng tượng.Tham khảo nhiều sách mỹ thuật (có bán đầy ở thị trường) cộng với việc cần mẫn tìm tòi , chăm chỉ luyện tập thì sẽ thànk công thôy ! ^^

+ Trả lời bài viết

Tags for this Thread